CHÂN TRỜI TÍM

CHÂN TRỜI TÍM

Diễn ĐÀN Thơ Văn
 
IndexIndex  PortalPortal  CalendarCalendar  GalleryGallery  Trợ giúpTrợ giúp  Thành viênThành viên  Tìm kiếmTìm kiếm  NhómNhóm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Tìm kiếm
 
 

Display results as :
 
Rechercher Advanced Search
Latest topics
» XIN TẠ ƠN(2016)
by chinh nguyen Tue Nov 22, 2016 5:05 am

» Mùa Thu bất tận/ChNg
by chinh nguyen Mon Nov 07, 2016 10:55 pm

» Tình Thu Trao Đi/ChNg
by chinh nguyen Fri Nov 04, 2016 7:27 am

» TÌNH HỌC TRÒ
by Lêkhoacử Fri Oct 28, 2016 10:33 pm

» Đời như chiếc lá thu phai
by Lêkhoacử Mon Oct 24, 2016 7:58 pm

» VỀ HƯU - Tùy bút Song An Châu
by Song an Châu Mon Oct 17, 2016 3:06 am

» ĐÀN CHIM XA XỨ - Song An Châu
by Song an Châu Wed Oct 12, 2016 7:31 pm

» Trang Tranh Thơ Trà My
by Trà My Wed Oct 12, 2016 12:48 pm

» THU VỀ TÔI LẠI NHỚ NGƯỜI - Song An Châu
by Song an Châu Wed Oct 12, 2016 4:55 am

» Đoản Khúc Mùa Thu
by chinh nguyen Wed Oct 12, 2016 3:28 am

» TÔI VỀ THĂM LẠI PHỐ XƯA
by chinh nguyen Fri Sep 30, 2016 7:29 pm

» CẦU LỆ SƠN - Trần Đức Lai
by Song an Châu Mon Sep 26, 2016 11:23 pm

» VÒNG TAY EM - Thơ Song An Châu
by Song an Châu Sat Sep 24, 2016 7:17 am

» TÌNH THU - Thơ Song An Châu
by Song an Châu Fri Sep 23, 2016 7:38 am

» EM NHƯ NGỌN GIÓ VÔ TÌNH - Thơ tranh Song An Châu
by Admin Fri Sep 16, 2016 10:34 pm

» TÌM ÁNH SAO XƯA
by Song an Châu Sun Sep 04, 2016 2:15 am

» TAN MAN VE DAO VAN
by chinh nguyen Sat Jul 30, 2016 3:05 pm

» TÌNH ĐÃ XA RỒI - Thơ Song Châu
by Song an Châu Sun Jul 17, 2016 7:17 am

» Biển: Tình yêu và cái chết
by chinh nguyen Tue Jul 12, 2016 3:25 pm

» Lớp Sóng Phế Hưng .
by chinh nguyen Tue Jul 05, 2016 3:33 pm

» Bóng Xưa .
by Huyen Lam Tue Jul 05, 2016 6:54 am

» Tìm .
by Huyen Lam Tue Jul 05, 2016 6:52 am

» GỊOT BUỒN GỢI NHỚ NGƯỜI THƯƠNG- Thơ Song An Châu
by Lida Sun Jul 03, 2016 1:03 pm

» SAI GÒN CÒN VƯƠNG NẮNG KHÔNG EM?Thơ Song An Châu
by Song an Châu Thu Jun 23, 2016 2:38 am

» ƠN CHA NGHĨA MẸ - Thơ Song An Châu
by Song an Châu Sun Jun 19, 2016 6:03 am

December 2016
MonTueWedThuFriSatSun
   1234
567891011
12131415161718
19202122232425
262728293031 
CalendarCalendar
Tân Mão
MỜI KHÁCH
THỜI GIAN LÀ ....!


Top posters
Song an Châu (661)
 
Lêkhoacử (624)
 
chinh nguyen (236)
 
sơn trà (219)
 
Admin (192)
 
Trà My (173)
 
Hoàng Dũng (164)
 
Lida (121)
 
PCnet (87)
 
TRẦN ĐỨC LAI (83)
 

Share | 
 

 Vọng cố hương

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
chinh nguyen



Tổng số bài gửi : 236
Join date : 13/02/2011

Bài gửiTiêu đề: Vọng cố hương   Thu May 02, 2013 2:22 am

[color=darkblue]
Vọng cố hương

Muôn dặm trông vời khắp bốn phương
Mịt mù không thấy bóng quê hương
Mây ơi theo gió về đâu nhỉ?
Ta cũng theo làn sóng nước dương.

Biển cả gào lên tiếng oán than
Con thuyền vong quốc lắm gian nan
Trôi trên giòng xoáy bao ngày tháng
Giạt đến ven bờ một đảo hoang.

Hăm hở dò xem có dấu người
Thời gian trở lại giữa ngàn xưa
An Tiêm mờ ảo mơ hay thực
Cả Lỗ bình Sơn thấp thoáng đưa.

Tràn ngập lòng ta nỗi đớn đau
Quê hương bỗng chốc bị điêu tàn
Nát tan sau trận cuồng phong ấy
Mạo hiểm trùng khơi hướng xứ xa.

May mắn làm sao gặp cứu tinh
Trong cơn hấp hối chợt hồi sinh
Một con tàu lạ dừng bên đảo
Đón bước lên theo chuyến hải hành

Ngăn cách đôi bờ của đại dương
Tìm đâu thấy được bóng quê hương
Mây cho ta gởi niềm thương nhớ
38 năm rồi vẫn vấn vương.

ChinhNguyen/H.N.T. 4/13
[Nguồn: Web saigonocean, May 1.2013]
[Ghi sau: bài thơ được đăng lại trên RạngĐông#422 May 20/13 do nhã ý riêng của anh SAC,phụ trách Trang Thơ RĐ,nhưng rất tiếc bị sửa ở câu 4 chữ NƯỚC thành TRÙNG,có lẽ anh SAC không để ý đến âm Trắc (nước dương)mà tác giả chủ ý viết để câu thơ đúng âm điệu hơn,điều mà ChNg luôn luôn chú trọng trong Thi ca] ChNg June 3/13]/color]
Về Đầu Trang Go down
Xem lý lịch thành viên
 
Vọng cố hương
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
CHÂN TRỜI TÍM :: GÓC RIÊNG :: GÓC RIÊNG :: Trang Thơ Chinh Nguyên-
Chuyển đến